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1.0 UTANGULIZI

Mada hii inaelezea 
 Tume inavyosimamia majukumu yake ya Urekebu 

katika Utumishi wa Umma, 
 Jinsi Tume inavyofanya ukaguzi  wa uzingatiaji wa 

Sheria katika usimamizi wa Rasilimali Watu 
 Tume ilichojifunza na hatua ilizochukua kutokana na 

ukaguzi. 
 Mwelekeo wa baadaye katika kaguzi.
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2.0 TUME INAVYOTEKELEZA JUKUMU LA UREKEBU 
KATIKA MASUALA YA  RASILIMALI WATU
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Kuwezesha

Viwango vya utendajiMiongozo maelekezo

Kufuatilia na kutathmini 
utekelezaji

TAARIFA ZA UFUATILIAJI NA 
TATHMINI

•Katibu Mkuu Kiongozi
•Katibu Mkuu UTUMISHI
•Waajiri, Mamlaka za Ajira na  
    Nidhamu
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2.1:    Wajibu wa Tume na Waajiri katika usimamizi wa masuala ya 
Rasilimali  Watu

SERA  YA MA TOLEO LA PILI – 2008
“ Wajibu mkubwa wa usimamizi wa 

wafanyakazi utabaki mikononi   mwa kila  
Mamlaka ya Ajira’’

SHERIA NA. 8 YA MWAKA 2002 WA 
MAREKEBISHO YAKE

“Imetoa Mamlaka kwa waajiri na 
Watendaji Wakuu wa kusimamia masuala 

ya kiutumishi” 

SERA YA MA – TOLEO LA PILI 2008
“Mamlaka ya juu ya kusimamia utekelezaji wa 

misingi ya Sera hii (kulinda misingi ya kuajiri 
kwa kufuata sifa)”.

TUME YA UTUMISHI 
WA UMMA

WAAJIRI, MAMLAKA 
ZA AJIRA NA 

NIDHAMU

SHERIA NA. 8 YA MWAKA 2002 NA MAREKEBISHO NA. 18 
(2007)

 -Kifungu 10 1(c)
      “Kutoa miongozo na kufuatilia uzingatiaji wa Sheria, 

Kanuni na Taratibu katika Utumishi wa Umma”.

WARAKA WA UTUMISHI WA UTEKELEZAJI WA 
MAREKEBISHO YA SHERIA NA. 8 YA MWAKA 2002

“Tume itakuwa Tume rekebu kutoa miongozo……… juu 
ya Utumishi wa Umma, Kanuni na Taratibu za Utendaji 

katika Utumishi wa Umma”.

MIPAKA NA HATUA ZA KUFUATA

Sheria, Kanuni, Taratibu, Nyaraka, 
Miongozo, Miundo ya Utumishi na Kanuni 

za kudumu



3.0 UKAGUZI WA RASILIMALI UNAOFANYWA 
NA TUME YA UTUMISHI WA UMMA

3.1 Dhana ya ufuatiliaji na tathimini
  Kufuatilia usimamizi wa Rasilimali za 

Nchi           
(Rasilimali Watu na fedha) kama ;

- Zimetumika kwa makusudio yaliyopangwa
- Huduma iliyotolewa imekidhi matarajio ya 

wananchi.
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3.2 Madhumuni ya Ukaguzi 

 Kupima na kuangalia kama Waajiri, Mamlaka za Ajira 
na Nidhamu zimezingatia Sheria, Kanuni na Taratibu 
zinazosimamia Rasilimali watu katika Utumishi wa 
Umma

 Kuona kama matokeo ya kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu yanafikiwa kama ilivyotarajiwa.

 (Ukaguzi huu ni tofauti na ukaguzi unaofanywa  na 
OR-MUU na TAMISEMI)
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3.3 Misingi ya kuanzisha Kitengo cha Ufuatiliaji na 
Tathimini katika Tume (2005.2006)
Hatua za kukabiliana na changamoto za:- 

 Kuondoa mgongano katika ukaguzi 
Idara zimeundwa kwa misingi ya kusimamia makundi 
ya Utumishi

 Kufanya ufuatiliaji na tathmini juu ya utendaji wa 
Tume.

 Kuandaa taarifa za utekelezaji wa majukumu ya 
Tume kwa ufanisi
Ukusanyaji wa taarifa kutoka kwenye Idara jinsi ya 
kuziunganisha kuwa taarifa moja
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3.4  Aina ya ukaguzi unaofanywa na Tume

3.4.1 Ukaguzi wa kawaida 
  Ufanyika kila baada ya mwaka wa fedha 

wa Serikali kuisha kama ilivyo kwa 
Mkaguzi na Mdhibiti wa Fedha za Serikali
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Na. SHUGHULI CAG PO PSC

1. ENEO LA UKAGUZI RASILIMALI FEDHA RASILIMALI WATU

2. KIPINDI CHA UKAGUZI BAADA YA KUISHA MWAKA WA 
FEDHA WA SERIKALI

BAADA YA KUISHA 
MWAKA WA FEDHA 
WA SERIKALI

3. KUKAGUA UZINGATIAJI SHERIA YA FEDHA, KANUNI ZA 
FEDHA

SHERIA NA. 8 
MWAKA 2002
KANUNI ZA 
UTUMISHI (Miongozo, 
Miundo na Taratibu)

4. MAMLAKA ZINAZOKAGULIWA MAAFISA MASUULI 
(ACCOUNTING OFFICERS)

WAAJIRI, MAMLAKA 
ZA AJIRA NA 
NIDHAMU

5. UWASILISHAJI WA TAARIFA RAIS
BUNGE

RAIS
BUNGE (kupitia Mh. 
WAZIRI)
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3.4.2 Ukaguzi maalum
  Hufanyika kufuatia:-
- Maagizo ya Mkuu wa Utumishi wa Umma
- Yaliyobainishwa na Ukaguzi wa kawaida
- Malalamiko yaliyowasilishwa Tume
 Lengo la ukaguzi maalum
- Kubaini ukweli wa malalamiko 

yaliyowasilishwa
- Kurekebisha upungufu uliopo kabla ya athari 

zaidi kutokea
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- Kufanya ukaguzi wa kina kwa maeneo ambayo 
ilionekana muda haukutosha au kuna viashiria 
kuwa kulikuwa na ukiukwaji wa utekelezaji 
wakati wa ukaguzi wa kawaida.
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4.0 JINSI YA KUFANYA UKAGUZI WA KAWAIDA NA 
MAALUM

4:1   Ukaguzi wa kawaida
     Hufanyika kwa kutumia Mfumo wa ukaguzi wa 

Tume. 
Misingi iliyounda Mfumo:-

 (a) Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa 
Umma (1999 - 2008)

    (b) Sheria za msingi (Principal legislations)
Sheria ya Utumishi wa Umma, Na. 8 ya mwaka 2002
     Sheria ya Ajira na mahusiano kazini (2004)

    Inaelezea masuala ya Ajira na Sheria za kazi kwa Waajiri na  
watumishi wote wa Tanzania. Sheria hii inasimamia kwa 
usawa Waajiri wote katika Serikali na Sekta binafsi.
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(c) Sheria zinazofuatia (Subsidiary legislations)

 Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka (2003)

 Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma (2009)

 Nyaraka

 Taratibu za uendeshaji

 Taratibu bora za uendeshaji katika masuala ya ajira na 
nidhamu

 Miundo ya Utumishi



MUHIMILI WA UZITO WA SHERIA
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SHERIA

KANUNI ZA 
KUDUMU

SERA/MIONGOZO

NYARAKAKANUNI

MFUMO WA UKAGUZI WA UZINGATIAJI WA TARATIBU WA 
RASILIMALI WATU WA TUME (HRCIS)
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4:1:1 Mifumo inayojumuisha katika Mfumo wa  
           ukaguzi wa Tume 

(a) Sampuli inayotumika katika ukaguzi

Watumishi wanaokaguliwa wanatokana na payroll 
kutoka OR-MUU
Fomu tatu zinatumika 
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Ins         Inspection ID 07 - 001

STATE DATE OF INSPECTIONS:  END DATE OF INSPECTION:

Name (20) Check Number PF Number

Sample prepared by:
Signature 

Date:

FULL NAME OF ORGANISATION BEING INSPECTED:       WAKALA WA MBEGU
PSC/INSP/SAMPLE/02

PSC/INSP/SAMPLE/02

REQUIRED COMPLIANCE INSPECTION SAMPLE

(i)  Fomu zinazotumwa kwa Taasisi zinazokaguliwa  siku mbili/tatu  kabla ya ukaguzi. 
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07 - 001 RECRUITMENT

PAYROLL SAMPLING SUMMARY FORM
PSC/INS/SAMPLE/03

PROCESS: RECRUITMENT

RULL OF ORGANISATION BEING INSPECTED: WAKALA WA MBEGU

INSPECTION ID: 07 - 001

START DATE OF INSPECTION; END DATE OF INSPECTION;

S/No Name (20) Check Number Payroll date Event Id File 
available

Y/N

If ‘N’ not reasons Event available
Y/N

Sample prepared by: Completed by: Date entered by:

Signature Signature: Signature:

Date Date: Date:

INSPECTION ID: PROCESS

PSC/INSP/SAMPLE/03

(ii)  Fomu wanazoondoka nazo wakaguzi wanapokwenda kukagua.
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 INSPECTION ID: 01 - 001
PROCESS: RECRUITMENT

NON-PAYROLL SAMPLING SUMMARY FORM
PSC/INSP/SAMPLE/04

PROCESS: RECRUITMENT

FULL NAME ORGANISATION BEING INSPECTED: WAKALA WA MELI

INSPECTION ID: 07 -001

STATE DATE OF INSPECTION: END DATE OF INSPECTION:
S/NO NAME (20) CHECK NUMBER PF NUMBER EVENT ID SELECTION METHOD (USING 

ABOVE NUMBERING)

1      /        2     /   3

 1. From the sample files selected for 
the other processes.
2. From the employer identifying a 
known event/file from the registry.
3. From the inspector entering the 
registry and randomly selecting a file 
from the shelves.

Sample prepared by: Completed by: Data entered by:

Signature: Signature: Signature:

Date: Date: Date

PSC/INSP/SAMPLE/04

(iii) Fomu ambayo wakaguzi wanawapatia waajiri kutaka majalada zaidi.



(b) Matokeo ya ukaguzi

Asilimia Kiwango
75 - 100 Kiwango cha juu
50 - 74 Cha kati
25 - 49 Cha chini
0 - 24 Hafifu
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 Matokeo yanazingatia viwango vya utendaji vilivyowekwa na Tume.

Matokeo yanayotolewa ni:-
- Matokeo ya wastani kwa kila hatua ya eneo 
lililokaguliwa
- Matokeo ya wastani ya kila eneo kwa maeneo yote 
yaliyokaguliwa
-Matokeo ya wastani wa jumla kwa maeneo yote.
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4:1:2 Maeneo na hatua zinazokaguliwa kwa 
kutumia Mfumo
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(i) Eneo la Ajira 

Hatua 24 
KIBALI

Wahusika
PO-PSM, MDAS/LGAS & RS

2 - 3

BAJETI

1

USHINDANI WA WAZI

Wahusika
MDAS/LGAS & RS

4-11

  
KUAJIRIWA KATIKA 

UTUMISHI WA UMMA

Wahusika
MDAS/LGAS,PO-PSM & MOF

12-24
Taratibu:
• Mwongozo wa bajeti ya 

Mishahara

• Maandalizi ya bajeti

• Kuidhinishwa kwa bajeti ya 
mishahara

Taratibu:
• Maombi ya kibali cha ajira

• Kuidhinishwa/kutoindhinishwa kwa 
kuzingatia jumla ya fedha za mishahara 
na Ikama iliyoidhinishwa

Taratibu:

• Kutangaza  

• Kuteua waombaji 

• Kufanya usaili

• Kupendekeza aliyefaulu 

Taratibu:
• Kujaza fomu ya matibabu

• Kuandaa barua ya ajira

• Kukusanya taarifa binafsi za 
mtumishi

• Kuingia katika utumishi

• Kuthibitishwa kazini.

UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 
OR-TUU

Taratibu:

1.  Kutoa miongozo ya masuala ya ajira

2.  Kufanya ukaguzi wa Rasilimali watu

3.  Kupokea na kushughulikia malalamiko yanayohusu masuala ya ajira.
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(ii) Eneo la Nidhamu 
Hatua 19

KUUNDA KAMATI 
YA UCHUNGUZI 

10-11
KUFANYA 

UCHUNGUZI 

12-15

Kuingizwa 
kwenye 
rejesta

1
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UTETEZI

MAKOSA 
MAZITO

MAKOSA 
MEPESI

OR-TUU

MAKOSA 
MAZITO

UFUATILIAJI NA TATHMINI KAMA MAMLAKA YA 
NIDHAMU IMETOA UAMUZI WA HAKI

Kupokea hati 
na notisi

2 - 6
Kutoa 
utetezi

7
Kutaarifiwa 

uamuzi

8

MAKOSA 
MEPESI

UAMUZI

HITIMISHO 
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9 

Kushiriki kwenye 
Kamati ya 
Uchunguzi

Kutaarifiwa 
uamuzi
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(iii) Eneo la Likizo ya Mwaka
Hatua 9
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WAJIBU WA MTUMISHI
Kuhakikisha fomu ya likizo 
ni ya kisheria
Kujaza kikamilifu fomu ya 
maombi ya likizo
Kwenda likizo 

(1-3)

WAJIBU WA MSIMAMIZI
Kuhakikisha fomu ya likizo ni ya kisheria 
Kupitia kumbukumbu za likizo na kuhakiki siku za likizo
Kumshauri Muidhinishaji
Kuhakikisha mtumishi anaenda likizo kama 
ilivyoidhinishwa
(4 - 5)

WAJIBU WA MUIDHINISHAJI
Kukubali/kukataa likizo ya 
mtumishi  na kutoa idhini ya 
kumlipa Mshahara mtumishi 
Kutoa msaada wa nauli
(6 -9)
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(iv) Eneo la Upimwaji wa Wazi wa Utendaji Kazi (OPRAS)
Hatua 16
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(v) Eneo la Likizo ya Ugonjwa
Hatua 9

25

Namba 
ya hatua

Maelezo ya hatua

1 Hati ya matibabu 
2 Daktari kupendekeza likizo ya ugonjwa 
3 Mtumishi kutaarifiwa kuwa mshahara wake utapunguzwa 
4 Kama likizo ya ugonjwa inazidi miezi 6(siku 183) 
5 Kama likizo imezidi miezi 12 katika kipindi cha likizo ya 

ugonjwa 
6 Jopo la madaktari kufanya uchunguzi 
7 Kuwepo kwa taarifa ya uchunguzi wa afya kwenye jalada 
8 Uamuzi wa mwajiri kuzingatia mapendekezo ya Jopo la 

madaktari 

9 Mtumishi kuondolewa kwenye mfumo jumuishi wa 
Kiutumishi na Mishahara



(vi) Eneo la Upandishwaji Vyeo
Hatua 9

26

Namba 
ya 

hatua
Maelezo ya hatua

1 Kuangalia Ikama 

2 Kutengewa fedha kwenye Bajeti ya Mishahara 

3 Kuangalia TANGE 

4 Kuangalia mapendekezo 

5 Mapendekezo yaliyopelekwa kwenye Kamati ya Ajira/Bodi ya Ajira 
yalizingatia sifa 

6 Kuangalia uamuzi wa Mamlaka ya Ajira 

7 Mtumishi kupewa barua ya kupandishwa cheo 

8 Kubadilishiwa ngazi ya mshahara 

8 Kuthibitishwa katika cheo husika 



(vii) Eneo la Mafunzo
Hatua 4
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Namba 
ya hatua

Maelezo ya hatua

1 Mahitaji ya mafunzo 

2 Kuwepo kwa mpango wa mafunzo 

3 Utekelezaji wa mpango wa mafunzo 

4 Taarifa ya mafunzo 



4.2 Ukaguzi maalum4.2 Ukaguzi maalum

Ukaguzi maalum hufanyika kwa kuzingatia:- 
(i) Malalamiko yaliyowasilishwa

- Hadidu za Rejea zilizoandaliwa kufuatana na 
malalamiko yaliyoletwa.

- Hadidu za rejea huzingatia eneo lililolalamikiwa.
(ii) Kutokana na ukaguzi wa kawaida

- Kupitia kwa undani eneo lote lililokaguliwa badala ya 
sampuli

- Kupitia vipindi viwili hadi vitatu vya utekelezaji wa 
eneo linalokaguliwa. 
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5.0 TUME ILICHOJIFUNZA NA HATUA 
ILIZOCHUKUA KUTOKANA NA UKAGUZI 

5.1 Ilichojifunza
(i) Baadhi ya Waajiri, Mamlaka za Ajira na Nidhamu 

hazitekelezi ipasavyo majukumu yao. Mfano: 
(a) Matokeo ya Mamlaka za Nidhamu kutosimamia 
ipasavyo mashauri ya nidhamu.
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(b) Kuwepo kwa Taasisi zilizolalamikiwa na watumishi wao

04/25/24 07:32 31



(c) Aina ya malalamiko  yanayowasilishwa Tume 
yametokana na Mamlaka hizo kutoshughulikia 
kwa wakati kama ilivyoainisha Sheria, Kanuni na 
Taratibu.

(ii) Kupanda kwa kiwango cha uzingatiaji katika 
usimamizi wa Rasilimali Watu kutoka asilimia 47 
hadi 70 32

23/Apr/2015 9:45 AM 25
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(iii) Kuwepo kwa mwitikio usioridhisha wa utekelezaji 
wa mfumo wa Upimaji wa Utendaji Kazi wa Wazi 
 (iv) Malalamiko yanayowasilishwa Tume siyo yote 
ambayo watumishi wa Umma hawakutendewa haki 
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(v) Kuwepo kwa maeneo yenye utata kwenye 
utekelezaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu

- Kutokuwepo kwa dhana ya kuandaa watumishi 
wenye uwezo na ujuzi wa kujaza nafasi za 
uongozi na Maafisa Waandamizi

- Tume kushiriki kwenye mchakato wa ajira na 
hapo hapo kwenda kukagua.

5.2 Hatua ambazo Tume imechukua
(i) Kuwaelimisha Waajiri, Mamlaka za Ajira na 

Nidhamu, kupitia ziara za Makamishna,
34



Kutoa maelekezo kwa njia ya nyaraka na 
maelekezo mahsusi kwa Mamlaka za 
Nidhamu.

(ii) Kutoa maelekezo na mapendekezo ya 
kuboresha maeneo yenye upungufu kwa 
Taasisi zilizokaguliwa, Katibu Mkuu 
(UTUMISHI) na Katibu Mkuu Kiongozi.
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(iii) Kutoa mapendekezo ya maeneo yenye 
utata/migongano katika utekelezaji wa Sheria 
kama vile

- Kuiondoa Tume kushiriki kwenye mchakato 
wa mambo ya ajira

- Upandishwaji vyeo usiwe kwa njia ya 
ushindani ili kuwa na dhana ya kuandaa 
Maafisa wa kujaza nafasi za uandamizi na 
uongozi 
(Marekebisho ya Sheria (2007).
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- Nafasi za ajira mpya/mbadala kwa njia ya 
ushindani zisiombwe na watumishi wa Umma 
waliopo kazini. 
(Waraka wa Katibu Mkuu UTUMISHI wa tarehe 30 
Novemba, 2010 unaohusu watumishi wa Umma wanaomba 
upya ajira zinazotangazwa katika Utumishi wa Umma).
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(iv) Kufanya tafiti kwa maeneo ambayo Waajiri 
walikuwa na mwitikio hasi katika utekelezaji na 
yenye malalamiko. Kwa mfano:-

- Utekelezaji wa OPRAS
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- Kwanini Utumishi wa Umma unalalamikiwa

“…..Utafiti kama huu unahitajika kuwa 
endelevu ili mara kwa mara Tume iweze 

kutoa taarifa inayoonyesha chanzo na kiini. 
Matokeo ya utafiti yatasaidia Tume 

kupendekeza na kushauri namna ya kusonga 
mbele…..”

(Mkuu wa Utumishi wa Umma)
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6.0 MWELEKEO WA BAADAYE

6.1 Kuongeza wigo wa Taasisi zinazokaguliwa
Tangu Tume imeanza kukagua haijawahi 
kufikia asilimia 40 ya Taasisi zinazokaguliwa.
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6.2 Kuwaelimisha Waajiri, Mamlaka za Ajira na 
Nidhamu umuhimu wa ukaguzi wa Rasilimali 
Watu unaofanywa na Tume.

 Tume iainishe kipindi cha ukaguzi wa kawaida  
Oktoba hadi Januari katika mwaka mpya wa 
fedha

 Tume itoe Hati za Ukaguzi wa Rasilimali Watu 
kwa Taasisi zilizokaguliwa.
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 Taasisi zinazopata hati isiyoridhisha ziitwe 
mbele ya Tume.

6.3 Taarifa ya Ukaguzi wa Uzingatiaji wa 
Rasilimali Watu iwasilishwe mbele ya Kamati 
ya Katiba, Sheria na Utawala Bora ya 
Bunge.
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7.0 HITIMISHO
Tume itaendelea kusimamia na kutathmini utendaji wa 
utekelezaji wa masuala ya kiutumishi kwa kuzingatia Sheria 
kama alivyosisitiza Mkuu wa Utumishi wa Umma kwa Waajiri 

“……..Kama vile mnavyopaswa kusimamia matumizi ya fedha 
na mnakaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali, mtakuwa sasa pia mnakaguliwa na Tume ya 
Utumishi wa Umma kwa mambo ya kiutumishi. Na kama 

vile tunavyochukua hatua pale zinapotokea hoja za ukaguzi 
wa hesabu, sasa tutachukua pia pale zitakapojitokeza hoja 

za ukaguzi wa kiutumishi…..”
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ASANTENI KWA KUNISIKILIZAASANTENI KWA KUNISIKILIZA
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